Chào chuyên gia. Tôi bị tăng huyết áp và đang dùng thuốc theo đơn của bác sĩ gồm Coversyl và Amlodipin. Hiện tại tôi đang gặp phải tình trạng ho, phù chân. Xin hỏi chuyên gia có phải tôi gặp phải tác dụng phụ của thuốc không và tôi phải làm sao bây giờ?
Trả lời:

Chào bạn, 

Tình trạng ho, phù bạn đang gặp phải đúng là do tác dụng phụ của thuốc hạ áp. Trong đó, tình trạng ho là do thuốc Coversyl gây ra, do thuốc ức chế phân hủy bradykinin gây thừa chất này và kích thích ho ở đường hô hấp. Tác dụng phụ gây ho khan gặp phải ở 5-35% bệnh nhân dùng thuốc này. Thuốc gây ho không phụ thuộc vào liều lượng, nếu đã gặp phải tình trạng ho thì dù uống liều thấp cũng vẫn bị.

Thuốc Amlodipin cũng gây ra tác dụng phụ là phù cổ chân. Bởi cổ chân vừa xa tim nhất, vừa là cơ quan nằm ở vị trí thấp nhất cơ thể, cho nên khả năng thu hồi máu từ các tiểu tĩnh mạch trở về tim là khó khăn nhất.

Lúc này, bạn không nên quá lo lắng bởi có rất nhiều nhóm thuốc khác cho tác dụng hạ huyết áp. Thay vào đó, bạn nên sắp xếp đến bệnh viện để được chỉ định thay thế, phối hợp thuốc khác nhằm kiểm soát bệnh tình.

Nếu còn băn khoăn cần giải đáp, bạn có thể liên hệ trực tiếp với chúng tôi theo số 0981.238.219.

Thân mến!

Bannerch-ntrangwebs-ch12-4-2021.png